Học kế toán thực hành tổng hợp - Chi phí xăng xe ô tô đi mượn có tính vào chi phí hợp lý - Học kế toán thực hành tổng hợp

Kế toán - Chi phí xăng xe ô tô đi mượn có tính vào chi phí hợp lý

Chi phí xăng xe ô tô đi mượn có tính vào chi phí hợp lý. Nếu có thì doanh nghiệp cần chuẩn bị các điều kiện và chứng từ như thế nào? Các bạn tham khảo bài viết dưới đây nhé.

Chi phí xăng xe ô tô đi mượn có tính vào chi phí hợp lý

Hình ảnh: Chi phí xăng xe ô tô đi mượn có tính vào chi phí hợp lý

*Căn cứ pháp lý:

– Khoản 1 Điều 14 Thông tư số 06/2012/TT-BTC ngày 11/01/2012 của Bộ Tài chính

– Khoản 1 Điều 14 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31 tháng 12 năm 2013 – Hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng

– Khoản 1 Điều 6 Thông tư số 123/2012/TT-BTC ngày 27/7/2012

– Điểm đ Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân

* Theo đó:

1. Về thuế GTGT:

– Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT được khấu trừ toàn bộ, kể cả thuế giá trị gia tăng đầu vào không được bồi thường của hàng hóa chịu thuế GTGT bị tổn thất

2. Về thuế TNDN:

a. Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

b. Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật”.

3. Về thuế TNCN:

– Các khoản lợi ích bằng tiền hoặc không bằng tiền ngoài tiền lương, tiền công do người sử dụng lao động trả mà người nộp thuế được hưởng dưới mọi hình thức:

– Khoản phí hội viên (như thẻ hội viên sân gôn, sân quần vợt, thẻ sinh hoạt câu lạc bộ văn hóa nghệ thuật, thể dục thể thao…) nếu thẻ có ghi đích danh cá nhân hoặc nhóm cánhân sử dụng. Trường hợp thẻ được sử dụng chung, không ghi tên cá nhân hoặc nhóm cánhân sử dụng thì không tính vào thu nhập chịu thuế.

– Đối với khoản chi về phương tiện phục vụ đưa đón tập thể người lao động từ nơi ở đến nơi làm việc và ngược lại thì không tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động; trường hợp chỉ đưa đón riêng từng cá nhân thì phải tính vào thu nhập chịu thuế của cá nhân được đưa đón.”

==> Như vậy:

Để đưa chi phí xăng xe đối với xe đi mượn vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp doanh nghệp cần chuẩn bị các điều kiện và chứng từ sau:

– Mục đích mượn xe trực tiếp phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh.

–Hợp đồng mượn xe ( đảm bảo đủ các yêu tố về chi phí phát sinh: xăng, dầu, sữa chữa…do bên mượn chi trả)

–Biên bản giao xe

– Lịch trình hoạt động xe

– Định mức sử dụng nhiên liệu

– Cuối tháng tổng hợp số Km theo lịch trình xe chạy để xác định mức nhiên liệu sử dụng

– Hóa đơn chứng từ liên quan tới các khoản chi phí phát sinh ( xăng dầu , sửa chữa …)

– Có chứng từ thanh toán ( trường hợp Chi phí trên 20 triệu cần đảm bảo thanh toán không dùng tiền mặt )

Chú ý:

Nếu là nhân viên đi thì phải có quyết định cử đi công tác

– Theo Cục thuế cần thơ nếu xe cho sếp đi thì mỗi ngày chấp nhận 30 lít nguyên liệu sử dụng cho bán kính chạy 100km

–Nếu ngoại tỉnh căn cứ quyết định đi công tác và lộ trình Km đường đi để tính mức tiêu hao nhiêu liệu xăng dầu (các xe bán tải sử dụng Dầu Do, còn xe bình thường dùng xăng)

Nguồn: Chu Đình Xinh

Bài viết: “Chi phí xăng xe ô tô đi mượn có tính vào chi phí hợp lý ?”

hoc-ke-toan-thuc-hanh

Có thể bạn quan tâm: “Người nước ngoài vừa có lương tại Việt Nam, vừa có lương tại nước ngoài thì khai thuế TNCN thế nào?”

Căn cứ quy định:
– Điều 1 Thông tư số 111/2013/TT-BTC
– Khoản 4 Điều 7 Thông tư số 111/2013/TT-BTC
– Điểm a.2 Khoản 2 Điều 26 Thông tư số 111/2013/TT-BTC

Theo đó:

– Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công từ nước ngoài thì thực hiện khai thuế trực tiếp với cơ quan thuế theo quý.

– Trường hợp cá nhân người nước ngoài làm việc tại Việt Nam được nhận một phần thu nhập tại Việt Nam và một phần thu nhập từ nước ngoài thì tổ chức trả thu nhập có trách nhiệm kê khai và nộp thuế TNCN đối với phần thu nhập được nhận tại Việt Nam, còn phần thu nhập ở nước ngoài thì cá nhân phải trực tiếp kê khai nộp thuế TNCN.

– Trường hợp cá nhân người nước ngoài nêu trên nhận thu nhập không bao gồm thuế thì phải quy đổi thu nhập không bao gồm thuế thành thu nhập tính thuế:

Thu nhập làm căn cứ quy đổi = Thu nhập thực nhận + Các khoản trả thay – Các khoản giảm trừ

– Trường hợp tổ chức trả thu nhập thực hiện chính sách cân bằng thuế có khấu trừ thuế giả định trước khi trả thu nhập cho người lao động và nộp thay thuế TNCN theo thực tế phát sinh cho người lao động thì thu nhập làm căn cứ để quy đổi thành thu nhập tính thuế không gồm tiền thuế giả định đã khấu trừ.




Thembinhluanketoan