Học kế toán thực hành tổng hợp - Chính sách BHXH, BHYT có hiệu lực từ ngày 01/6/2017 - Học kế toán thực hành tổng hợp

Kế toán - Chính sách BHXH, BHYT có hiệu lực từ ngày 01/6/2017

Chính sách BHXH, BHYT có hiệu lực từ ngày 01/6/2017. Mức đóng BHXH cho người lao động từ ngày 01/06/2017 là bao nhiêu? Giá khám bệnh đối với người chưa có BHYT thì như thế nào? Các bạn tham khảo trong bài viết dưới đây nhé.

Chính sách BHXH, BHYT có hiệu lực từ ngày 0162017

Hình ảnh: Chính sách BHXH, BHYT có hiệu lực từ ngày 01/6/2017

1. Giảm mức đóng BHXH cho người sử dụng lao động

Theo Nghị định 44/2017/NĐ-CP, giảm mức đóng BHXH bắt buộc vào Quỹ BH tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp kể từ ngày 1/6.

Cụ thể, người sử dụng lao động hằng tháng đóng vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại khoản 3 Điều 44 Luật an toàn, vệ sinh lao động với mức được điều chỉnh như sau:

Giảm từ 1% xuống còn 0,5% trên quỹ tiền lương làm căn cứ đóng BHXH của người lao động được quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 Luật BHXH 2014 (trừ đối tượng là người giúp việc.

Người sử dụng lao động là doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác hoạt động trong lĩnh vực nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp trả lương theo sản phẩm, theo khoán thì mức đóng hằng tháng là 0,5% trên quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội; phương thức đóng được thực hiện hằng tháng, 3 tháng hoặc 6 tháng một lần.

Giảm từ 1% xuống còn 0,5% trên lương cơ sở đối với người lao động quy định tại điểm e khoản 1 Điều 2 Luật BHXH 2014 gồm: Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí).

Đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 1 đến dưới 3 tháng sẽ thực hiện quy định trên kể từ ngày 1/1/2018.

Căn cứ vào khả năng bảo đảm cân đối Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, Chính phủ xem xét điều chỉnh mức đóng vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp nêu trên từ ngày 1/1/2020.

2. Tăng giá viện phí

Giá tối đa dịch vụ khám bệnh (bao gồm chi phí trực tiếp và tiền lương) tại Thông tư 02/2017/TT-BYT quy định mức tối đa khung giá dịch vụ khám, chữa bệnh không thuộc phạm vi thanh toán của Quỹ BHYT trong cơ sở khám, chữa bệnh của Nhà nước và hướng dẫn áp dụng giá, thanh toán chi phí khám chữa bệnh trong một số trường hợp tăng nhiều lần so với quy định tại Thông tư liên tịch 04/2012/TTLT-BYT-BTC. Cụ thể như sau:

dịch vụ y tế tăng giá đối với người chưa có thẻ BHYT
3. Ví dụ cụ thể về thanh toán vật tư y tế cho người có BHYT

Thông tư 04/2017/TT-BYT quy định mức thanh toán tổng chi phí vật tư y tế cho một lần sử dụng dịch vụ kỹ thuật không vượt quá 45 tháng lương cơ sở.

Ví dụ: một số trường hợp tại thời điểm lương cơ sở bằng 1.210.000 đồng như sau:

– Trường hợp có mức hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh thì mức thanh toán tổng = 45 x 100% x 1.210.000 = 54.450.000 đồng;

– Trường hợp có mức hưởng 95% chi phí khám, chữa bệnh nhưng tham gia BHYT liên tục chưa đủ trên 5 năm thì mức thanh toán = 45 x 95% x 1.210.000 = 51.727.500 đồng;

– Trường hợp có mức hưởng 95%, tham gia BHYT liên tục trên 5 năm:

+ Chưa có số tiền cùng chi trả chi phí khám, chữa bệnh trong năm tính tới thời điểm sử dụng dịch vụ thì mức thanh toán = 45 x 95% x 1.210.000 = 51.727.500 đồng;

+ Có số tiền cùng chi trả chi phí khám, chữa bệnh trong năm tính tới thời điểm sử dụng dịch vụ đạt mức 06 tháng lương cơ sở thì mức thanh toán = 45 tháng lương cơ sở.

Bài viết: “Chính sách BHXH, BHYT có hiệu lực từ ngày 01/6/2017”

học kế toán thực hành

Có thể bạn quan tâm:

12 biểu mẫu mới dùng trong BHXH, BHYT từ 01/06/2017




Thembinhluanketoan