Học kế toán thực hành tổng hợp - Đăng ký phương pháp khấu trừ thuế GTGT năm 2017 - Học kế toán thực hành tổng hợp

Kế toán - Đăng ký phương pháp khấu trừ thuế GTGT năm 2017

Đăng ký phương pháp khấu trừ thuế GTGT năm 2017 mới nhất. Trường hợp doanh nghiệp đã hết chu kỳ ổn định 2 năm hoặc chưa hết chu kỳ ổn định 2 năm thì có được áp dụng phương pháp khấu trừ thuế giá trị gia tăng không? Trường hợp doanh nghiệp mới thành lập trong năm 2016 thì 2017 này áp dụng theo phương pháp nào? Các bạn cùng tham khảo trong bài viết dưới đây nhé.

Đăng ký phương pháp khấu trừ thuế GTGT năm 2017

Hình ảnh: Đăng ký phương pháp khấu trừ thuế GTGT năm 2017

1. Những điều cần biết khi đăng ký áp dụng phương pháp khấu trừ thuế Giá Trị gia tăng năm 2017

– Thứ nhất, bạn phải biết doanh nghiệp của bạn hiện đang áp dụng phương pháp tính thuế GTGT loại gì?

– Thứ hai, phương pháp tính thuế đó đã áp dụng được trong thời gian bao lâu? Đã đủ chu kỳ 2 năm hay chưa?

– Thứ ba, Doanh thu năm 2017 theo cách tính của thông tư 219/2013/TT-BTC của doanh nghiệp của bạn là bao nhiêu?

– Thứ tư, Doanh nghiệp của bạn là doanh nghiệp mới thành lập hay đang hoạt động?

==> Từ đó bạn căn cứ vào các văn bản pháp luật liên quan để xem xét xem doanh nghiệp mình sẽ đăng ký áp dụng phương pháp khấu trừ thuế GTGT năm 2017 như thế nào?

(Căn cứ pháp lý: Điều 12, thông tư 16/VBHN-BTC ngày 17/06/2015)

2. Nguyên tắc áp dụng phương pháp khấu trừu thuế Giá Trị Gia Tăng năm 2017

Về nguyên tắc, Nếu thỏa mãn điều kiệp áp dụng phương pháp khấu trừ thuế Giá Trị Gia Tăng thì doanh nghiệp sẽ được áp dụng ổn định trong 2 năm. Do vậy:

+ Nếu doanh nghiệp bạn đã hết chu kỳ ổn định 2 năm rồi: thì năm nay bạn cần xác định lại doanh thu trong năm xem có đảm bảo từ 1 tỷ đồng trở lên hay không.

Căn cứ xác định doanh thu hàng năm từ một tỷ đồng trở lên: (Là doanh thu bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng)

– Nếu Doanh nghiệp kê khai thuế GTGT theo tháng: là doanh thu chịu thuế GTGT tính từ tháng 11/2015 đến hết tháng 10/2016

– Nếu Doanh nghiệp kê khai thuế GTGT theo quý: là doanh thu chịu thuế tính quý 4/2015 đến hết quý 3/2016

  • Nếu theo cách tính trên mà doanh thu lớn hơn 1 tỷ đồng thì bạn tiếp tục được sử dụng ổn định phương pháp khấu trừ thuế cho 2017 và 2018 mà không phải đăng ký gì.
  • Nếu theo cách tính trên mà doanh thu nhỏ hơn 1 tỷ đồng thì 2017 và 2018 bạn sẽ áp dụng phương pháp trực tiếp. Nhưng nếu bạn đăng ký áp dụng phương pháp khấu trừ thuế GTGT năm 2017 bằng mẫu 06/GTGT (hạn chót 20/12/2016) thì bạn lại được sử dụng phương pháp khấu trừ ổn định trong 2 năm 2017 và 2018

+ Nếu doanh nghiệp bạn chưa hết chu kỳ ổn định 2 năm: thì bạn tiếp tục được dùng phương pháp tính thuế giá trị gia tăng khấu trừ mà không phải tính lại doanh thu (và cho dù doanh thu có nhỏ hơn 1 tỷ đồng).

+ Nếu doanh nghiệp bạn mới thành lập từ tháng 1 đến tháng 9 năm 2016 thì hạn chót đến 20/12/2016 bạn cần xác định lại doanh thu theo cách tính dưới đây.

Ví dụ: Doanh nghiệp bạn thành lập từ tháng 3/2016 thì:

Doanh thu uoc tinh nam

  • Nếu theo cách tính trên mà doanh thu > 1 tỷ: thì bạn không cần phải làm đơn tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ 06/GTGT nữa. Mà bạn được áp dụng luôn phương pháp khấu trừ cho 2017 và hết năm 2018.
  • Nếu theo cách tính trên mà doanh thu < 1 tỷ đồng và bạn muốn tiếp tục sử dụng phương pháp khấu trừ thuế GTGT: thì bạn phải nộp mẫu 06/GTGT để đăng ký áp dụng phương pháp khấu trừ thuế GTGT năm 2017 và ổn định đến hết 2018.

+ Trường hợp doanh nghiệp mới thành lập trong quý 4/2016 và đã nộp mẫu 06/GTGT rồi thì bạn được áp dụng phương pháp khấu trừ thuế GTGT hết năm 2016 và hết năm 2017. Hạn chót đến 20/12/2017 bạn mới phải xác định lại doanh thu từ quý 4/2016 đến quý 3/2017 để làm căn cứ xác định phương pháp tính thuế GTGT cho 2 năm tiếp theo là 2018 và 2019.

Bài viết: “Đăng ký phương pháp khấu trừ thuế GTGT năm 2017”

học kế toán thực hành

Có thể bạn quan tâm: “Thời hạn kê khai thuế và khấu trừ thuế GTGT”

*Căn cứ:

  • Điều 9 Nghị định Số: 209/2013/NĐ-CP Hà Nội, Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều luật thuế Giá trị gia tăng.
  • Khoản 8, Điều 14 Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định về nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào.

*Điều 9. Khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào 

g) Thuế giá trị gia tăng đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó. Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế giá trị gia tăng đầu vào khi kê khai, khấu trừ bị sai sót thì được kê khai, khấu trừ bổ sung trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.

*Gỡ bỏ: Điểu c.8. Thông tư 06/2012/TT-BTC hướng dẫn Luật Thuế giá trị gia tăng :

Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho. Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hoá đơn hoặc chứng từ nộp thuế chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian để kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hoá đơn, chứng từ bỏ sót.

=> Theo đó, kể từ ngày 1/1/2014 tất cả chứng từ hóa đơn đầu vào ko giới hạn kê khai nếu doanh nghiệp phát hiện thiếu sót trong quá trình kê khai thì được phép kê khai bổ sung bất kỳ khi nào miễn trước thời gian cơ quan thuế có quyết định thanh kiểm tra tại doanh nghiệp, bãi bỏ cấm vận quá 06 tháng thì ko được kê khai theo: Thông tư 06/2012/TT-BTC thay thế thông tư 129/2008/TT-BTC về thuế GTGT




Thembinhluanketoan